<<>> ประสบความสำเร็จกับการต้อนรับอย่างล้นหลามสำหรับศึก ONE: NO SURRENDER เมื่อศุกร์ที่ 31 กรกฎาคมที่ผ่านมา วัน แชมเปียนชิพ จึงเดินหน้าคลอดอีก 2 โปรแกรมทันทีในชื่อ ONE: NO SURRENDER II และ ONE: NO SURRENDER III โดยมีกำหนดออกอากาศในวันศุกร์ 14 และ 21 สิงหาคมนี้ ตามลำดับ

สองศึกนี้มีไฮไลต์จากการนำ 4 นักชกหัวกะทิจากรุ่นแบนตัมเวต (61.3-65.8 กก.) มาเผชิญหน้ากันในทัวร์นาเมนต์แพ้คัดออก โดยแบ่งเป็นสองคู่เอกจากทั้งสองศึก และผู้ชนะที่เหลือเพียงคนเดียวจะได้ตั๋วขึ้นชิงแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต กับแชมป์โลกคนปัจจุบันอย่าง “น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว” ในโอกาสต่อไป

 

 

คู่เอกศึก ONE: NO SURRENDER II เป็นการพบกันระหว่างอดีตนักชกผู้เคยผ่านการชิงแชมป์ในรุ่นนี้มาแล้วอย่าง “เสมาเพชร แฟร์เท็กซ์” วัย 25 ปี จะเผชิญหน้ากับนักชกไร้พ่ายผู้กำชัยชนะต่อเนื่อง 3 ไฟต์ใน วัน แชมเปียนชิพ อย่าง “รถเหล็ก พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม” วัย 30 ปี

คู่นี้เคยเจอมากันมาแล้ว 3 ครั้ง ครั้งแรกที่สุราษฎร์ธานี บ้านเกิดของ รถเหล็ก และเจ้าถิ่นคว้าชัยไปครอง ครั้งที่สองจัดขึ้นในสนามมวยสัญจรของช่อง 7 สีที่สงขลา หลังจากที่ เสมาเพชร คว้าตำแหน่งแชมป์ปูนเสือตัวที่ 12 ก็กลับมาล้างตาคืนได้สำเร็จ เมื่อ 5 กรกฎาคม 2557 ส่วนครั้งสุดท้ายตัดเชือกเจอกันที่สนามมวยช่อง 7 สี ไฟต์นี้ รถเหล็ก โดนนับไปก่อน แต่สุดท้ายก็เบียดเข้าป้ายคว้าชัยไปได้แบบสะใจ เมื่อ 10 สิงหาคม 2557

ศึกนี้จึงเป็นการพบกันเป็นครั้งที่ 4 ในเวทีระดับโลก หนึ่งในสองคนนี้ที่ผ่านเข้ารอบจะได้ไปเจอกับผู้ชนะของศึก ONE: NO SURRENDER III

 

 

สำหรับศึก ONE: NO SURRENDER III คู่นี้เปรียบเสมือนคู่มวยในฝัน เพราะเป็นการพบกันครั้งแรกของสองยอดมวยแถวหน้าของเมืองไทยอย่าง “แสงมณี คลองสวนพลูรีสอร์ต” อายุ 23 ปี ยอดมวยฝีมือดี ไอคิวสูงหาตัวจับยาก อีกฝ่ายคือ “กุหลาบดำ ส.จ.เปี๊ยกอุทัย”  อายุ 21 ปี ยอดมวยหมัดหนักจอมกระชากเรตติง ชกที่ไหนสนามแตกที่นั่น

แสงมณี เคยชกในศึก วัน แชมเปียนชิพ มาแล้วสองไฟต์ ปัจจุบันรั้งอยู่ในอันดับ 1 ของแรงกิง ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต รองจากแชมป์โลก น้องโอ๋ ในขณะที่ กุหลาบดำ ชกศึก วัน แชมเปียนชิพ เพียงไฟต์เดียว รั้งอยู่ในอันดับที่ 3 ของแรงกิงนี้

 

 

สำหรับคู่อื่นๆ ในรายการติดตามได้จากด้านล่าง

ศึก ONE: NO SURRENDER II

  • คู่เอก เสมาเพชร แฟร์เท็กซ์ vs รถเหล็ก พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม (มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต)
  •  
  • ลีโอ ปินโต vs เมห์ดี ซาทูต (คิกบ็อกซิ่ง รุ่นแบนตัมเวต)
  •  
  • พงษ์ศิริ มิตรสาธิต vs อากิฮิโร ฟูจิซาวา (การต่อสู้แบบผสมผสาน แคตช์เวต 59.5 กก.)
  •  
  • เซราะกราว เพชรยินดีอะคาเดมี vs พงษ์ศิริ พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม (มวยไทย รุ่นเฟเธอร์เวต)
  •  
  • ยอดไก่แก้ว แฟร์เท็กซ์ vs จอห์น ชิงค์ (การต่อสู้แบบผสมผสาน รุ่นฟลายเวต)
  •  
  • ฮวง ดิง vs ฟาห์ดี คาห์เล็ด (มวยไทย รุ่นฟลายเวต)
  •  

ศึก ONE: NO SURRENDER III

 

  • คู่เอก แสงมณี คลองสวนพลูรีสอร์ต vs กุหลาบดำ ส.จ.เปี๊ยกอุทัย (มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต)
  •  
  • มงคลเพชร เพชรยินดีอะคาเดมี vs ซก ที (มวยไทย รุ่นฟลายเวต)
  •  
  • ชนนภัทร วิรัชชัย vs ฟาบิโอ ปินกา (การต่อสู้แบบผสมผสาน รุ่นเฟเธอร์เวต)
  •  
  • วันเดอร์เกิร์ล แฟร์เท็กซ์ vs บรูค ฟาร์เรลล์ (มวยไทย รุ่นสตรอว์เวต)
  •  
  • มารี รูเมต vs ลิตเติล ไทเกอร์ (มวยไทย รุ่นอะตอมเวต)
  •  
  • เบน รอยล์ vs ควิติน โทมัส (การต่อสู้แบบผสมผสาน รุ่นเฟเธอร์เวต)
  •  

@ News  Photo Credit www.onefc.com

 

 

เชิญแสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพ

comments